Chủ Nhật, Tháng Chín 26, 2021
Google search engine
HomeKiến ThứcTầng hầm để xe chung cư là tài sản chung hay riêng?

Tầng hầm để xe chung cư là tài sản chung hay riêng?

Quý khách hàng đang được được đọc nội dung nội dung bài viết: Tầng hầm sở dĩ xe hiệp hội cư là tài sản hiệp hội hoặc riêng?

Tôi xuất hiện tại mua nhà hiệp hội cư, ký phối phối kết hợp đồng mua bán năm 2008, dự án công trình dự án công trình được phê duyệt năm 2008 và không xuất hiện tại quyết định phê duyệt điều tiết dự án công trình dự án công trình. Căn cứ pháp lý trên hợp đồng mua xuất xuất bán chỉ xuất hiện tại Luật Nhà sống năm 2005 và nhiều văn quý vị dạng pháp lý trên thời hạn đó.

Khi tôi mua ngôi nhà, vào hợp đồng không xuất hiện tại quy định thỏa thuận về phần diện tích S S hiệp hội và diện tích S S riêng. Thời nay công ty lớn dự án công trình hiệp hội cư này đòi lại tầng hầm sở dĩ xe và mang ra căn cứ là Điểm c Khoản 2 Điều 49 Nghị định số 71/2010/NĐ-CP sở dĩ tới rằng tầng hầm sở dĩ xe là tài sản riêng của công ty lớn dự án công trình.

Theo tôit, trên thời hạn lập và phê duyệt dự án công trình dự án công trình năm 2008 thì Nghị định số 71/2010/NĐ-CP không Thành lập, công ty lớn dự án công trình chỉ xuất hiện tại thể căn cứ trên Luật Nhà sống 2005 sở dĩ lập, hiển nhiên phải phân chia tầng hầm sở dĩ xe vào giá bán chỉ bán sở dĩ bán ngôi nhà vì trên Điểm c Khoản 3 Điều 70 Luật Nhà sống 2005 quy định nơi sở dĩ xe (không phân biệt sở dĩ xe xe con hoặc xe mô tô 2 bánh) là tài sản hiệp hội.

Xin hỏi, việc công ty lớn dự án công trình đòi lại tầng hầm sở dĩ xe và tới nó là tài sản riêng là đúng hoặc sai?

Đặng Thế Nhất (TP thủ đô Hà Nội)

Bộ Xây dựng dựng dựng vấn đáp vấn đề này như sau:

Theo quy định trên Điểm b Khoản 3 Điều 70 Luật Nhà sống năm 2005 thì phần sở hữu hiệp hội vào nhà hiệp hội cư gồm: “Trung tâm vực và tập hợp kết cấu chịu lực, trang thiết bị kỹ thuật sử dụng hiệp hội vào nhà hiệp hội cư, gồm khung, cột, tường chịu lực, tường bao ngôi nhà, tường phân chia nhiều ngôi nhà, sàn, mái, sân thượng, hành lang, cầu thang bộ, thang máy, đường thoát hiểm, lồng xả rác, hộp kỹ thuật, nơi sở dĩ xe, tập hợp cấp cho đến điện, nước, ga, tin tức liên lạc, phát thanh, truyền hình, thoát nước, bể phốt, thu lôi, cứu hỏa và nhiều phần khác không thuộc về riêng của ngôi nhà nào”.

Như vậy, kiến nghị ông so sánh quy định nêu trên với trường hợp rõ ràng của tớ sở dĩ thực hiện tại trên.

Vào thời kỳ thực hiện tại trên nhiều quy định của pháp lý về quản trị sử dụng nhà hiệp hội cư, nếu như như xuất hiện tại không dễ khăn, vướng mắc, kiến nghị ông liên hệ với Sở Xây dựng dựng dựng TP. TP thủ đô Hà Nội là cơ quan quản trị Nhà nước về nhà sống trên địa phận sở dĩ được phía dẫn, làm đến xong theo thẩm quyền.

Tham Khảo Thêm  Quy định bồi thường khi có đường dây điện của tư nhân đi qua đất
Tham Khảo Thêm  Quy định pháp luật tác động đến thị trường bất động sản 2018



Cảm ơn quý khách hàng đãn đọc nội dung nội dung bài viết: Tầng hầm sở dĩ xe hiệp hội cư là tài sản hiệp hội hoặc riêng?

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -
Google search engine

Most Popular

Phản hồi gần đây